Trước đó, bằng các biện pháp nghiệp vụ, trinh sát Công an huyện Duy Xuyên đã phát hiện đối tượng Trần An Bình và Phan Thị Thanh Thuý có nhiều dấu hiệu nghi vấn liên quan đến hoạt động lừa đảo chiếm đoạt tài sản trên không gian mạng, nên đã đề xuất lãnh đạo Công an huyện xác lập chuyên án trinh sát để tập trung lực lượng, phương tiện, biện pháp nghiệp vụ đấu tranh.
Đến ngày 30/01/2024, căn cứ thông tin, tài liệu, chứng cứ thu thập được của các đối tượng, Công an huyện Duy Xuyên đã phối hợp với Công an xã Duy Trinh tiến hành khám xét, bắt giữ khẩn cấp Trần An Bình, thu giữ điện thoại, tài khoản ngân hàng và dữ liệu điện tử liên quan đến hoạt động phạm tội, đồng thời vận động đối tượng Phan Thị Thanh Thuý (là đối tượng có hành vi giúp sức cho Trần An Bình) ra đầu thú.
Tại Cơ quan điều tra, bước đầu hai đối tượng đã khai nhận hành vi phạm tội của mình, cụ thể từ năm 2019 đến nay Trần An Bình đã lập ra các Fanpage có tên “Thanh Lý Xe Máy”, tài khoản Zalo tên: “Nguyễn Nhật Tân Motor”... rồi đăng tải, chạy quảng cáo các bài viết có nội dung rao bán xe máy đắt tiền với giá rẻ, giao hàng tận nơi... nhằm thu hút những người dùng mạng xã hội có nhu cầu liên hệ mua xe. Tiếp đó, Trần An Bình yêu cầu người mua phải chuyển nhiều khoản tiền như phí cọc xe, biển số, phí vận chuyển… để chiếm đoạt.
Hiện Công an huyện Duy Xuyên đã khởi tố vụ án, khởi tố bị can đối với Trần An Bình và Phan Thị Thanh Thuý về tội danh “lừa đảo chiếm đoạt tài sản”.
Trần An Bình và Phan Thị Thanh Thúy